![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_6b424c84b6be4326b49a02339fe6dc14~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_6b424c84b6be4326b49a02339fe6dc14~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
วันนี้ผมจะพาแฟนเพจนั่งแอร์บัส A350-1000 ซึ่งเป็นเครื่องบินขนาด wide body รุ่นล่าสุดของแอร์บัส จากกรุงเทพฯ (สุวรรณภูมิ) ไปสิงคโปร์ ซึ่งเครื่องรุ่นนี้มาพร้อมกับที่นั่งชั้นประหยัดแบบใหม่ล่าสุดของคาเธ่ย์แปซิฟิกด้วย
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_0f8fc24c18c64483a76a8ee94dee1b31~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_0f8fc24c18c64483a76a8ee94dee1b31~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
เคาท์เตอร์ของคาเธ่ย์อยู่ที่แถว M เข้าที่ทางเข้าประตู 6
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_eb0497d165c84ef580e8291e4ccbc2b9~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_eb0497d165c84ef580e8291e4ccbc2b9~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
นั่งคลาสไหน หรือเป็นสมาชิก Marco Polo Club หรือไม่ เลือกเช็คอินตามนี้ได้เลย
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_cc31698d36a3464685c4aa7776b38eec~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_cc31698d36a3464685c4aa7776b38eec~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
ได้บอร์ดดิ้งพาสแล้ว เราไปเลาจน์กัน สำหรับผู้โดยสารชั้นประหยัดของคาเธ่ย์ ที่เป็นสมาชิก Marco Polo Club ระดับ Silver, Gold และ Diamond สามารถเข้าใช้เลาจน์ของคาเธ่ย์ได้ทุกที่ เฉพาะสมาชิกระดับ Gold และ Diamond เท่านั้นที่จะได้รับสิทธิ์เข้าใช้บริการเลาจน์อื่นๆ ของสายการบินพันธมิตร Oneworld ได้
สำหรับสมาชิก Silver สามารถเข้าเลาจน์ Oneworld ได้เฉพาะสนามบินที่ไม่มีเลาจน์คาเธ่ย์ และต้องบินไฟลท์ของคาเธ่ย์ในวันที่เข้าใช้บริการเท่านั้น
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_34f39677eddb4c4cbdbac2da1bf30ca7~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_34f39677eddb4c4cbdbac2da1bf30ca7~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
เลาจน์ของคาเธ่ย์ตั้งอยู่บริเวณชั้น 3 Concourse G บรรยากาศภายในสามารถดูได้จากรีวิวเก่าๆ ของผมได้
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_192eb3da83154418bea2d220355a62a0~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_192eb3da83154418bea2d220355a62a0~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
สำรวจเมนูมื้อกลางวันของเลาจน์คาเธ่ย์วันนี้ ผมเลือกบะหมี่เกี๊ยวสูตร Signature ของคาเธ่ย์ และข้าวกับมัสมั่นไก่ กินกะเอาอิ่มเลย
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_eab756fe71cb4290be6f590fe8bf921c~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_eab756fe71cb4290be6f590fe8bf921c~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
มุมนี้เป็นมุมโปรดของเลาจน์คาเธ่ย์ที่สุวรรณภูมิ สามารถเห็นบรรยากาศภายในอาคารผู้โดยสาร ถ้ามองไปทางซ้ายก็จะเห็นเครื่องบินจอดอยู่ทั้งฝั่ง Concourse F และ G
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_2c3e9bd6635e4b7dbf295a389f94e21d~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_2c3e9bd6635e4b7dbf295a389f94e21d~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
วันนี้เราขึ้นเครื่องที่เกท G2 ตั้งอยู่ใกล้ๆ เลาจน์เลย เที่ยวบินวันนี้ CX 619 ดีเลย์ไป 20 นาที แต่ถึงสิงคโปร์ตามกำหนดเวลา
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_dc5220facb9c4c48841f59e999757939~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_dc5220facb9c4c48841f59e999757939~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
บรรยากาศในห้องโดยสารชั้นประหยัด แบ่งเป็น 2 โซน จัดวางที่นั่งแบบ 3-3-3 ความกว้างของเบาะประมาณ 18 นิ้ว พื้นที่ว่างระหว่างที่นั่ง 32 นิ้ว
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_c7f8925ee1b94856bba7130e450bd2e3~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_c7f8925ee1b94856bba7130e450bd2e3~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
ที่รองศีรษะสามารถปรับได้ 6 ระดับ หนุนได้พอดีคอ เบาะก็รองรับกับสรีระได้ดีกว่ารุ่นเก่าๆ มาก ความสบายของที่นั่งถือว่าดีทีเดียว
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_7989de3ca204498d9a7d3694aeff7ecf~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_7989de3ca204498d9a7d3694aeff7ecf~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
วันนี้ผมเลือกที่นั่งแถวแรก ซึ่งพิเศษกว่าแถวอื่นๆ ตรงที่มีรีโมตควบคุมระบบความบันเทิง ถ้าเป็นที่นั่งแถวอื่นๆ จะเป็นแค่หน้าจอสัมผัสอย่างเดียว ส่วนอยู่ข้างๆ กันก็คือปุ่มปรับเอนเบาะ รุ่นนี้เบาะที่นั่งจะสไลด์ออกมาด้านหน้าเล็กน้อยตอนที่เอน ช่วยให้เวลาเอนไปสุดๆ ก็จะไม่รบกวนคนข้างหลังมาก
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_c12fb79f32624e30abf53da7a89e4e08~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_c12fb79f32624e30abf53da7a89e4e08~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
ปุ่มควบคุมต่างๆ
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_bd12d82e36834827a518c05b0e5993aa~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_bd12d82e36834827a518c05b0e5993aa~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
ด้านหลังเป็นคีย์บอร์ด
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_6b424c84b6be4326b49a02339fe6dc14~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_6b424c84b6be4326b49a02339fe6dc14~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
นิตยสาร Discovery และคู่มือความปลอดภัย A350-1000 รหัส A35J
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_ef9db879f8d8499299bdd6ddf4241424~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_ef9db879f8d8499299bdd6ddf4241424~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
นิตยสาร Discovery ฉบับเดือนมีนาคม 2019 แนะนำสถานที่ท่องเที่ยว และไลฟ์สไตล์ในซีแอทเทิล ปลายทางใหม่ของคาเธ่ย์ ให้บริการ 4 เที่ยวบินต่อสัปดาห์ เริ่ม 31 มีนาคมนี้
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_3d48b163a7f040588ecf8d7866f80239~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_3d48b163a7f040588ecf8d7866f80239~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
เครื่องรุ่น A350-900, A350-1000 และ B777 รุ่นที่ปรับปรุงระบบความบันเทิงใหม่จะมาพร้อมกับช่องทีวีแบบสดๆ ให้บริการประมาณ 4-5 ช่อง วันนี้ CNN ยังคงเกาะติดผลการสืบสวนเหตุเครื่องโบอิ้ง 737 MAX 8 ของเอธิโอเปียแอร์ไลน์ตก ล่าสุดสหรัฐฯ และแคนาดาก็สั่งให้สายการบินหยุดให้บริการเครื่องรุ่นนี้แล้ว เพื่อรอการสืบสวนหาสาเหตุ
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_01c41f00dca04973945d6e5e5b3a4aff~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_01c41f00dca04973945d6e5e5b3a4aff~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
โต๊ะพับของชั้นประหยัดแถวแรกสุดจะเป็นแบบนี้ ว่าแต่ตรงมุมบนขวามันคืออะไร?
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_91682c5cbe3a441d929cd5a0f1e35ade~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_91682c5cbe3a441d929cd5a0f1e35ade~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
ง้างขึ้นมา มันคือที่วางโทรศัพท์ กับแท็บเล็ต สำหรับใครที่เบื่อจอทีวี ก็เปลี่ยนมาดูดีไวซ์ของตัวเองได้ เครื่อง A350 และ B777 รุ่นปรับห้องโดยสารใหม่มาพร้อม Wifi แบบไม่จำกัดจำนวนเดต้า (คิดค่าบริการเป็นชั่วโมง) ดังนั้นจะโหลดไฟลท์หนังหรือเพลงตอนอยู่บนเครื่องก็ทำได้ ผมไม่แนะนำให้สตรีม Netflix หรือ YouTube เพราะว่าเน็ตบนเครื่องบินบางทีสปีดอาจจะตกในบางพื้นที่ เดี๋ยวดูไปดูมาสะดุดแลัวจะเสียอารมณ์ แนะนำให้โหลดไฟล์มาให้หมดก่อนแล้วค่อยดู
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_c8d93d1e1b844aa1b969b542d908012c~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_c8d93d1e1b844aa1b969b542d908012c~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
อาหารกลางวันวันนี้ เรารับประทาน
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_bc78bf727ffd416aaad3aa45958e7b3c~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_bc78bf727ffd416aaad3aa45958e7b3c~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
แกงเขียวหวานไก่ และฟักทองผัดไข่ กินคู่กับข้าวหอมมะลิ ปรุงจากครัวการบินไทย อร่อยถูกปากคนไทยมาหลายสิบปี
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_0de481f543a74ce2b0bfdf3a9d707868~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_0de481f543a74ce2b0bfdf3a9d707868~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
ของหวานไอศกรีมฮาเกนดาสรสสตรอว์เบอร์รีครีม
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_f077bfa124914731b8f6270942cbd407~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_f077bfa124914731b8f6270942cbd407~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
ไฟลท์ลงตามกำหนดเวลา คือ 16:20 ผ่านต.ม. แล้วมารับกระเป๋าที่สายพานหมายเลข 2 อาคาร T4
![](https://static.wixstatic.com/media/a3d39c_a7f9f707accd4443a1bbce0484a35a52~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a3d39c_a7f9f707accd4443a1bbce0484a35a52~mv2_d_4032_2268_s_2.jpg)
ชอบสนามบินชางฮีตรงจุดรับกระเป๋ามีต้นไม้สีเขียว รู้สึกสดชื่น
ผมประทับใจที่นั่งชั้นประหยัดใหม่ของคาเธ่ย์ บน A350-1000 มากๆ ที่นั่งรุ่นใหม่ปรับปรุงให้เข้ากับไลฟ์สไตล์ของผู้โดยสารในปัจจุบัน ฟังค์ชั่นต่างๆ ของที่นั่งเหมาะกับคนที่ชอบเอาดีไวซ์ส่วนตัวขึ้นมาใช้บนเครื่อง ระบบความบันเทิงตอบสนองดีขึ้น ช่องทีวีสดก็ไม่กระตุกมากเหมือนกับรุ่นก่อนหน้านี้ ถ้ามีโอกาสจะเลือกนั่งเที่ยวบินที่เป็นเครื่องรุ่นนี้อีก
#CathayPacific #Review #FlightReview #EconomyClass #A350 #DaMike #DaMikeCo #รีวิว #รีวิวสายการบิน #ชั้นประหยัด #คาเธ่ย์ #คาเธ่ย์แปซิฟิก #บินกับไมค์